เล่นหวยในบริษัท ผิดแค่ไหน ?

คอลัมน์ เอชอาร์คอร์เนอร์
โดย ธำรงศักดิ์ คงคาสวัสดิ์ https://tamrongsakk.blogspot.com

“หวย” คำเดียวสั้น ๆ ทุกคนรู้จัก หลายคนมีคำนี้ เป็นความหวังทุก 15 วัน

หวยที่ผิดกฎหมายคือหวยใต้ดิน

หวยที่ถูกกฎหมายจะมีชื่อเรียกเต็มแบบเป็นทางการว่า “สลากกินแบ่งรัฐบาล” บางคนเรียกหวยบนดิน

แต่ชาวบ้านมักจะเรียกรวม ๆ ทั้งสองประเภทแบบง่าย ๆ เร็ว ๆ ว่า “หวย”

คนที่นิยมการเสี่ยงโชคทุก 15 วันมักจะเล่นทั้งหวยใต้ดินและหวยบนดิน

บอกก่อนนะครับว่า โดยส่วนตัวผมไม่เคยซื้อหวย ไม่ว่าจะเป็นหวยบนดินของรัฐ หรือหวยใต้ดินเพราะไม่คิดจะเอาดีทางนี้ และก็ไม่เคยคิดว่าผมจะร่ำรวยขึ้นมาได้ด้วยการถูกหวย จึงไม่เคยเดือดร้อนเวลามีข่าวเรื่องหวยบนดินแพง เพราะถือคติว่าถ้าหวยทำให้คนรวยขึ้นมาได้ง่าย ๆ ป่านนี้ผู้คนก็ไม่ต้องทำมาหากินอะไรแล้วล่ะครับ

แต่เนื่องด้วยอาชีพงาน HR ตั้งแต่ผมทำงานประจำมาจนปัจจุบันเป็นวิทยากรที่ปรึกษาก็ยังได้ยินได้ฟังเรื่องของพนักงานเล่นหวยในบริษัทมาโดยตลอด

ก็เลยมาตั้งคำถามง่าย ๆ ว่า…

1.พนักงานฝากเพื่อนซื้อหวยของรัฐบาล หรือสลากกินแบ่งรัฐบาลผิดกฎระเบียบบริษัทไหม และ 2.พนักงานฝากเพื่อนซื้อหวยใต้ดินผิดกฎระเบียบบริษัทไหม

คำตอบคือถ้าพนักงานฝากเพื่อนซื้อหวยของรัฐไม่ผิดกฎระเบียบบริษัทครับ เพราะหวยของรัฐเป็นเรื่องถูกกฎหมาย (เพราะรัฐเป็นเจ้ามือ) แต่ถ้าพนักงานฝากเพื่อนซื้อหวยใต้ดินถือว่าผิดกฎระเบียบของบริษัทครับ เพราะหวยใต้ดินผิดกฎหมายบ้านเมือง (เพราะเจ้ามือไม่ใช่รัฐ 5555 เรื่องขำ ๆ แต่เป็นเรื่องจริง)

แล้วถ้าพนักงานฝากเพื่อนซื้อหวยใต้ดินในเวลาทำงานที่บริษัท แล้วโดนหัวหน้า หรือผู้บริหารจับได้ และมีหลักฐาน โพยหวยคาหนังคาเขาล่ะ จะมีความผิดแค่ไหน ?

ตามมาตรา 119 ของกฎหมายแรงงานพูดถึงความผิดร้ายแรงของลูกจ้างเอาไว้โดยบอกว่า ถ้าลูกจ้างกระทำความผิดร้ายแรงอย่างใดอย่างหนึ่ง(หรือหลายอย่าง) ใน 6 ข้อ นายจ้างสามารถเลิกจ้างได้โดยไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยใด ๆ ทั้งสิ้น

หนึ่งในความผิดนั้นคือข้อ 1 ทุจริตต่อหน้าที่ หรือกระทำความผิดอาญาโดยเจตนาต่อนายจ้างครับ

การฝากเพื่อนซื้อหวยใต้ดินเข้าข่ายการเล่นการพนัน ถือว่าเป็นความผิดอาญาครับ ซึ่งในข้อบังคับการทำงานของทุกบริษัทจะระบุความผิดในเรื่องการเล่นการพนันภายในบริษัทว่า ห้ามไม่ให้พนักงานเล่นการพนันที่ผิดกฎหมายในบริษัท ถ้าพนักงานฝ่าฝืนจะมีความผิดร้ายแรง และบริษัทจะเลิกจ้างโดยไม่จ่ายค่าชดเชยใด ๆ ทั้งสิ้น ซึ่งกรณีนี้ถือว่าเป็นความผิดร้ายแรงตามมาตรา 119 ด้วย

อ่านมาถึงตรงนี้คงจะได้คำตอบกันแล้วนะครับ

พูดง่าย ๆ ว่า ถ้าบริษัทจับได้ว่าพนักงานคนไหนฝากเพื่อนซื้อหวยใต้ดิน, รับเดินหวย, รับเป็นเจ้ามือหวยใต้ดิน ฯลฯ ในบริษัทแล้วมีหลักฐานชัดเจน บริษัทสามารถเลิกจ้างได้ไม่ต้องจ่ายค่าชดเชยใด ๆ ทั้งสิ้น หรือทำงานมากี่ปีก็ตกงาน โดยไม่ได้รับเงินอะไรติดมือเลยนะครับ

ที่ผมเขียนเรื่องนี้เพราะเห็นว่ายังมีพนักงานอีกไม่น้อยที่รับเดินหวย,แทงหวย, รับส่งเงินค่าหวยกันเป็นกิจวัตรปกติทุก 15 วันในที่ทำงานอย่างเปิดเผย จนเป็นเรื่องปกติเป็น routine ไปแล้ว ก็ไม่เห็นผู้บริหารเขาทำอะไร

หรือบางคนอาจจะฝากซื้อ ฝากแทงรับเดินหวยกันจนเป็นความเคยชินก็คิดเอาเองว่า การเล่นหวยคงไม่ผิดร้ายแรงเหมือนกับตั้งวงเล่นป๊อกเด้ง หรือเขย่าไฮโลกันในบริษัทหรอก ก็คงต้องเปลี่ยนความคิดใหม่นะครับ

เพราะถ้าวันหนึ่งวันใดผู้บริหารระดับสูงเขาเข้มงวดเอาจริงเอาจังขึ้นมา พนักงานที่เกี่ยวข้องกับหวยใต้ดินในบริษัทจะได้ทราบว่าความเคยชินที่เคยทำทุก 15 วันนั้นมีความเสี่ยง และผลที่จะได้รับคืออะไร

แต่ถ้ารู้แล้วยังคิดว่ารับความเสี่ยงได้อยู่ ก็เชิญเสี่ยงต่อไป เอาที่สบายใจก็แล้วกันนะครับ

ถ้าใครอยากรับฟังทางเสียงก็ฟังเรื่องนี้ทางพอดแคสต์ https://tamrongs.podbean.com ได้นะครับ

ไม่พลาดข่าวสำคัญ เจาะลึกทุกประเด็น
เพิ่มเราเป็นเพื่อนทาง @prachachat

ติดตามข่าวธุรกิจ