แท่ง-เบลล่า นำทีม ‘เลือดข้นคนจาง’, ‘บุพเพสันนิวาส’ คว้ารางวัลใหญ่ในนาฏราช ครั้งที่ 10

ในวันนี้ (21 กรกฎาคม) ที่จีเอ็มเอ็ม ไลฟ์ เฮ้าส์ @ เซ็นทรัลเวิลด์ สมาพันธ์สมาคมวิชาชีพวิทยุกระจายเสียงและวิทยุโทรทัศน์ ได้จัดงานประกาศผลรางวัลนาฏราช ครั้งที่ 10 ประจำปี 2561 ขึ้น โดยมีผู้ได้รับรางวัล ดังนี้

ประเภทวิทยุ รางวัลสถานีข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุFM100.5 MCOT News Network บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM100.5 MHz

สถานีเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม สถานีวิทยุกระจายเสียง 1 ปณ.กรีนเวฟ106.5 FM  บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด  ออกอากาศทาง FM106.5 MHz

รายการข่าว และสาระยอดเยี่ยม รายการ Good Morning ASEAN บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศทาง FM100.5 MHz MCOT News Network

รายการเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม รายการพุธทอล์ค พุธโทร บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด
ออกอากาศทางคลื่น EFM 94

ผู้จัดรายการข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ กำภู ภูริภูวดล และ รัชนีย์ สุทธิธรรม จากรายการ มหานครนิวส์ 10 ข่าวเด่น บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท ลูกทุ่งมหานคร LTM FM 95 MHz

ผู้จัดรายการเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ ธนชัย อุชชิน รายการ PODTALK บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท FM 97.5 MHz  Mellow 97.5 MHz

สถานีท้องถิ่นข่าว และสาระยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.ลำพูน FM 96.5 MHz  และ สถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.สุราษฎร์ธานี FM 102 MHz

สถานีท้องถิ่นเพลง และบันเทิงยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย ออกอากาศสถานีวิทยุ อสมท จ.เชียงราย FM 101.25 MHz และ สถานีวิทยุ BIG FM บริษัท โกลบอล เรดิโอ โปรไฟล์ เน็ตเวิร์ก จำกัด ออกอากาศสถานีวิทยุเครือข่าย 30 สถานีทั่วไทย

สถานีออนไลน์ยอดเยี่ยม ได้แก่ สถานีวิทยุออนไลน์ Chill Online บริษัท เอ-ไทม์ มีเดีย จำกัด

ประเภทรายการโทรทัศน์ รางวัลรายการข่าวยอดเยี่ยม ได้แก่ ไทยรัฐนิวส์โชว์ บริษัททริปเปิล วี  บรอดคาสท์ จำกัด (ไทยรัฐทีวี ช่อง 32)

รายการเล่าข่าวยอดเยี่ยม  รายการคู่ข่าว-เสาร์ อาทิตย์ บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) (ช่อง 9 MCOT HD)

ผู้ประกาศข่าวหญิงยอดเยี่ยม เขมสรณ์ หนูขาว รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์  (ไทยรัฐทีวี ช่อง 32)

ผู้ประกาศข่าวชายยอดเยี่ยม ภาคภูมิ พันธุ์สถิตย์ รายการ ไทยรัฐนิวส์โชว์  (ไทยรัฐทีวี ช่อง 32)

สกู๊ปข่าวยอดเยี่ยม สกู๊ป ตรวจสอบพันโครงการผ่านทุนต่างชาติ บริษัท อสมท จำกัด (มหาชน) (ช่อง 9 MCOT HD)

รายการฮาร์ดทอล์คยอดเยี่ยม ถามตรงๆกับจอมขวัญ บริษัท ทริปเปิล วี บรอดคาสท์ จำกัด (ไทยรัฐทีวี ช่อง 32)

รายการกีฬาถ่ายทอดสดยอดเยี่ยม  ได้แก่ ฟุตบอลโตโยต้า ไทยลีก 2018 บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัด (ช่องทรูโฟร์ยู 24)

ผู้บรรยายรายการกีฬายอดเยี่ยม อดิสรณ์ พึ่งยา รายการถ่ายทอดสดฟุตบอล AFF Suzuki Cup 2018 บริษัท กรุงเทพโทรทัศน์และวิทยุ จำกัด (ช่อง 7 HD)

สารคดียอดเยี่ยม รายการกบนอกกะลา บริษัท ทีวีบูรพา จำกัด (ช่อง 9 MCOT HD)

ทอล์คโชว์ยอดเยี่ยม ทอล์ก-กะ-เทย One Night บริษัท จีเอ็มเอ็มทีวี จำกัด (ช่องวัน31) และ Perspective บริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด (ช่อง 9 MCOT HD)

รายการวาไรตี้ยอดเยี่ยม ‘I can see your voice นักร้องซ่อนแอบ’ บริษัท ไทย บรอดคาสติ้ง จำกัด (ช่องเวิร์คพอยท์ 23)

เกมส์โชว์ยอดเยี่ยม ‘มาสเตอร์เชฟประเทศไทย ซีซั่น 2’ บริษัท เซิร์ช เอ็กซ์ จำกัด (ช่อง 7 ็HD)

รายการเด็กยอดเยี่ยม โครงการสามเณร ปลูกปัญญาธรรม นานาชาติ บริษัท ทรู คอร์ปอเรชั่น จำกัด (มหาชน) (ทรูปลูกปัญญา/ทรูวิชั่นส์ ช่อง 37)

พิธีกรยอดเยี่ยม สัญญา คุณากร รายการ ‘เจาะใจ’ จากบริษัท เจ เอส แอล โกลบอล มีเดีย จำกัด (ช่อง 9 MCOT HD)

สำหรับประเภทละครโทรทัศน์ รางวัลกำกับศิลป์ยอดเยี่ยม ‘ศรีอโยธยา’ บริษัท ทรู โฟร์ยู สเตชั่น จำกัดโดย พัฒน์ฑริก มีสายญาติ และ นพพร เกิดศิลป์ (ช่องทรูโฟร์ยู 24)

กำกับภาพยอดเยี่ยม ‘เลือดข้นคนจาง’ บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด โดย ภิไธย สมิตสุต และ ชัยพฤกษ์ เฉลิมพรพานิช (ช่องวัน31)

ลำดับภาพยอดเยี่ยม ‘เลือดข้นคนจาง’ โดย Foolhouse Production (ช่องวัน31)

รางวัลเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม ได้แก่ ละครเรื่อง ‘ศรีอโยธยา’ โดย ปรางค์เพชร ตระกูลเผด็จไกร/ สุรัตน์ จงดา และ กิตติกรณ์ นพอุดมพันธุ์ (ช่องทรูโฟร์ยู 24)

ละครชุดยอดเยี่ยม ซีรีส์ Club Friday The Series 9 รักครั้งหนึ่ง ที่ไม่ถึงตาย’ จาก บริษัท จีเอ็มเอ็ม แชนแนล จำกัด (ช่อง GMM25)

เพลงละครยอดเยี่ยม เพลง ‘บุพเพสันนิวาส’ ขับร้องโดย ไอซ์ ศรัณยู วินัยพานิชย์ จากละคร‘บุพเพสันนิวาส’ (ช่อง 3)

บทโทรทัศน์ยอดเยี่ยม ‘บุพเพสันนิวาส’  โดย ศัลยา สุขะนิวัตติ์ (ช่อง 3)

ทีมนักแสดงยอดเยี่ยม ‘เลือดข้นคนจาง’ จาก บริษัท นาดาว บางกอก จำกัด (ช่องวัน 31)

นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม ต่อธนภพ ลีรัตนขจร จาก เลือดข้นคนจาง’  (ช่องวัน 31)

นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม มารี เบิร์นเนอร์ จาก ‘เมีย 2018 (ช่องวัน 31)

นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม แท่ง-ศักดิ์สิทธิ์ แท่งทอง จาก ‘เลือดข้นคนจาง (ช่องวัน 31)

นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม เบลล่า-ราณี แคมเปน จาก  ‘บุพเพสันนิวาส (ช่อง 3)

ผู้กำกับยอดเยี่ยม ย้ง-ทรงยศ สุขมากอนันต์ จาก  ‘เลือดข้นคนจาง (ช่องวัน 31)

ละครยอดเยี่ยม ‘บุพเพสันนิวาส’ จาก บริษัท บรอดคาซท์ ไทย เทเลวิชั่น จำกัด (ช่อง 3)

ทั้งนี้ยังมีการมอบรางวัลเกียรติยศด้านวิทยุให้แก่ ฉอด-สายทิพย์ มนตรีกุล ณ อยุธยา 

และรางวัลเกียรติยศด้านโทรทัศน์ให้แก่ ประวิทย์ มาลีนนท์ แห่งสถานีโทรทัศน์ช่อง 3 ด้วย

 

 

ที่มา : มติชนออนไลน์

Previous articleชัยพล พรพิบูลย์ โรจนะทุ่มลงทุน 5 ปี ทุ่ม 10,000 ล้านบาท
Next articleดาวกับดวง วันจันทร์ที่ 22 กรกฎาคม 2562 โดย พิมพ์พรร