สรุปผลพาราลิมปิก โตเกียว 2020 ไทยคว้า 18 เหรียญ ครองอันดับ 25 ของโลก 

สรุปผลทัพนักกีฬาไทยศึกพาราลิมปิก โตเกียว 2020 ทำผลงานคว้า 18 เหรียญ ครองอันดับที่ 25 ของโลก 

วันที่ 6 กันยายน 2564 การแข่งขันพาราลิมปิกเกมส์ โตเกียว 2020 ณ กรุงโตเกียว ประเทศญี่ปุ่น ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 24 สิงหาคม 2564 – 5 กันยายน 2564 รูดม่านปิดฉากลงเป็นที่เรียบร้อยในค่ำคืนวันที่ 6 กันยายน โดยพิธีปิดของเจ้าภาพญี่ปุ่นทำได้อย่างยอดเยี่ยมประทับใจ และส่งมอบต่อให้ประเทศฝรั่งเศสเพื่อจัดมหกรรมกีฬาดังกล่าวในปี 2567

สำหรับประเทศที่คว้าเหรียญรางวัลมากที่สุด 5 อันดับแรก คือ 

1.จีน สามารถครองเหรียญรางวัลได้ทั้งหมด 207 เหรียญ แบ่งเป็น 96 เหรียญทอง, 60 เหรียญเงิน และ 51 เหรียญทองแดง

2.อังกฤษ สามารถครองเหรียญรางวัลได้ทั้งหมด 124 เหรียญ แบ่งเป็น 41 เหรียญทอง, 38 เหรียญเงิน และ 45 เหรียญทองแดง

3.สหรัฐอเมริกา สามารถครองเหรียญรางวัลได้ทั้งหมด 104 เหรียญ แบ่งเป็น 37 เหรียญทอง, 36 เหรียญเงิน และ 31 เหรียญทองแดง

4.รัสเซีย สามารถครองเหรียญรางวัลได้ทั้งหมด 118 เหรียญ แบ่งเป็น 36 เหรียญทอง, 33 เหรียญเงิน และ 49 เหรียญทองแดง

5.เนเธอร์แลนด์ สามารถครองเหรียญรางวัลได้ทั้งหมด 59 เหรียญ แบ่งเป็น 25 เหรียญทอง, 17 เหรียญเงิน และ 17 เหรียญทองแดง

สำหรับประเทศไทย อยู่ในอันดับที่ 25 ของโลก และเป็นอันดับที่ 6 ของทวีปเอเชีย รองจากจีน, ญี่ปุ่น, อิหร่าน, อุซเบกิสถาน และอินเดีย โดยสามารถคว้าเหรียญรางวัลได้ทั้งหมด 18 เหรียญ แบ่งเป็น 5 เหรียญทอง, 5 เหรียญเงิน และ 8 เหรียญทองแดง โดยทัพนักกีฬาไทยที่สามารถคว้าเหรียญรางวัลได้มีดังนี้

5 เหรียญทอง

พงศกร แปยอ นักวีลแชร์เรซซิ่ง คลาสที 53 คว้า 3 เหรียญ (100, 400, 800 เมตร)

อธิวัฒน์ แพงเหนือ วีลแชร์เรซซิ่ง 100 เมตร คลาสที 54 คว้า 1 เหรียญ

บอคเซีย ทีมบีซี 1-2 (วิษณุ ฮวดประดิษฐ์, สุบิน ทิพย์มะนี, วัชรพล วงษา, วรวุฒิ แสงอำภา) คว้า 1 เหรียญ

5 เหรียญเงิน

อธิวัฒน์ แพงเหนือ วีลแชร์เรซซิ่ง 400 เมตร ที 54

ประวัติ วะโฮรัมย์ วีลแชร์เรซซิ่ง 1,500 เมตร ที 54

พรโชค ลาภเย็น บอคเซีย บุคคล บีซี 4

วัชรพล วงษา บอคเซีย บุคคล บีซี 2

สุจิรัตน์ ปุกคำ แบดมินตัน หญิงเดี่ยว คลาส WH1 

8 เหรียญทองแดง 

สายสุนีย์ จ๊ะนะ วีลแชร์ฟันดาบ เอเป้ คลาสบี

รุ่งโรจน์ ไทยนิยม เทเบิลเทนนิส บุคคลชาย คลาส 6

ภูธเรศ คงรักษ์ คว้า 2 เหรียญ จากวีลแชร์เรซซิ่ง 1,500 และ 5,000 เมตร คลาสที 54

เทเบิลเทนนิส ทีมชาย คลาส 3 (อนุรักษ์ ลาววงษ์, ยุทธจักร กลิ่นบานชื่น, ถิรายุ เชื้อวงษ์)

ขวัญสุดา พวงกิจจา เทควันโด คลาส K44 น้ำหนักไม่เกิน 49 กก.

สายชล คนเจน วีลแชร์เรซซิ่ง 800 เมตร คลาสที 54 และแบดมินตัน หญิงคู่ คลาส WH 1-2 (สุจิรัตน์ ปุกคำ, อำนวย เวชวิฐาน)

ไม่พลาดข่าวสำคัญ เจาะลึกทุกประเด็น
เพิ่มเราเป็นเพื่อนทาง @prachachat

ติดตามข่าวธุรกิจ