ผลเลือกตั้ง ส.ส.สงขลา อย่างไม่เป็นทางการ พรรคประชาธิปัตย์ คว้าแชมป์ กวาด 6 ที่นั่ง จาก 9 เขต
วันที่ 16 พฤษภาคม 2566 ผู้สื่อข่าวรายงานว่า ผลการเลือกตั้ง ส.ส.สงขลา อย่างไม่เป็นทางการ รวม 9 เขต ผลปรากฏว่า
เขต 1 : อำเภอเมือง
- อันดับ 1 นายสรรเพชญ บุญญามณี พรรคประชาธิปัตย์ 40,521คะแนน/ 39.62%
- อันดับ 2 นายสักกพันธ์ อนันต์พงค์ พรรคก้าวไกล 19,112 คะแนน/18.69%
- อันดับ 3 นายนายเจือ ราชสีห์ พรรครวมไทยสร้างชาติ 17,509 คะแนน/17.12%
เขต 2 : อำเภอหาดใหญ่
- อันดับ 1 นายศาสตรา ศรีปาน พรรครวมไทยสร้างชาติ 20,553/23.77%
- อันดับ 2 นางสาววชิราภรณ์ นิรันตราภรณ์ พรรคก้าวไกล 20,385/23.57%
- อันดับ 3 นายจูรี นุ่มแก้ว พรรคชาติพัฒนากล้า 15,368/17.77%
เขต 3 : อำเภอจะนะ อำเภอนาหม่อม อำเภอหาดใหญ่
- อันดับ 1 นายสมยศ พลายด้วง พรรคประชาธิปัตย์ 39,577/36.73%
- อันดับ 2 นายไพร พัฒโน พรรคภูมิใจไทย 20,703/19.21%
- อันดับ 3 นายฌาฆีภัตฐ์ เพชรคง พรรคก้าวไกล 19,885/18.45%
เขต 4 : อำเภอกระแสสินธุ์ อำเภอระโนด อำเภอสทิงพระ อำเภอสิงหนคร
- อันดับ 1 นายชนนพัฒฐ์ นาคสั้ว พรรคพลังประชารัฐ 32,320/31.43%
- อันดับ 2 นายชัยวุฒิ ผ่องแผ้ว พรรคประชาธิปัตย์ 29,799/28.98%
- อันดับ 3 ร้อยตำรวจเอกอรุณ สวัสดี พรรครวมไทยสร้างชาติ 9,951/9.68%
เขต 5 : อำเภอควนเนียง อำเภอรัตภูมิ และอำเภอสิงหนคร
- อันดับ 1 พรรคประชาธิปัตย์ นายเดชอิศม์ ขาวทอง 42,368/41.06%
- อันดับ 2 พรรคก้าวไกล พันเอกสนิท บุญราศรี 10,133/9.82%
- อันดับ 3 พรรครวมไทยสร้างชาติ นายปรีชา สุขเกษม 7,317/7.09%
เขต 6 : อำเภอคลองหอยโข่ง อำเภอสะเดา
- อันดับ 1 พรรคประชาธิปัตย์ นางสาวสุภาพร กำเนิดผล 34,835/37.59%
- อันดับ 2 พลังประชารัฐ นายอนุกูล พฤกษานุศักดิ์ 33,648/36.31%
- อันดับ 3 ก้าวไกล นายธิวัชร์ ดำแก้ว 12,719/13.72%
เขต 7 : อำเภอเทพา อำเภอนาทวี อำเภอสะบ้าย้อย
- อันดับ 1 พรรคภูมิใจไทย นายณัฏฐ์ชนน ศรีก่อเกื้อ 31,926/32.13%
- อันดับ 2 พรรคประชาธิปัตย์ นายศิริโชค โสภา 28,723/28.90%
- อันดับ 3 พรรคพลังประชารัฐ นายธเนศ ล่องนาวา 20,983/21.12%
เขต 8 : อำเภอจะนะ อำเภอเทพา
- อันดับ 1 พรรคประชาธิปัตย์ พลตำรวจตรีสุรินทร์ ปาลาเร่ 42,412/43.54%
- อันดับ 2 พรรคภูมิใจไทย นายวสันต์ ชั่งหมาน 25,023/25.69%
- อันดับ 3 พรรคก้าวไกล นายสุบิน หีมใบ 6,905/7.09%
เขต 9 : อำเภอบางกล่ำ อำเภอหาดใหญ่
- อันดับ 1 พรรคประชาธิปัตย์ นายศักดิ์สิทธิ์ ขาวทอง 28,740/26.81%
- อันดับ 2 พรรคภูมิใจไทย นายสมชาย เล่งหลัก 19,991/18.65%
- อันดับ 3 พรรคก้าวไกล นางสาวทิพย์วรรณ ไกรสรนุเคราะห์ 14,482/13.51%
เบื้องต้น ส.ส.แบ่งเขตอันดับ พรรคประชาธิปัตย์ ชนะเลือกตั้ง 6 เขต และพรรคภูมิใจไทย พรรคพลังประชารัฐ และพรรครวมไทยสร้างชาติ คว้าที่นั่งได้พรรคละเขต