สรุปรางวัลสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย ครั้งที่ 13 ‘สัปเหร่อ’ คว้าภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Thibaan
ภาพจาก Thibaan Channel

สรุปรางวัลสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย ครั้งที่ 13 ปีทอง “สัปเหร่อ” คว้ารางวัลภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม และ ทีมนักแสดงยอดเยี่ยม

วันที่ 6 เมษายน 2567 ประกาศออกมาเป็นที่เรียบร้อยแล้วสำหรับ “รางวัลสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทยครั้งที่ 13” ที่จัดโดยสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย เพื่อมอบรางวัลให้กับบุคคลที่สร้างผลงานภาพยนตร์ได้อย่างยอดเยี่ยม

โดยการประกาศผลรางวัลสมาคมผู้กำกับภาพยนตร์ไทย ครั้งที่ 13 ในปีนี้ ใช้ชื่องานว่า “13 ปี หนังไทย ข้า ไม่ ตาย” เพื่อเป็นการให้กำลังใจผู้กำกับหนังไทย ให้มีพลังในการผลิตผลงานอย่างสร้างสรรค์และอยู่ยงคงกระพันในใจของคนดู ทั้งนี้งานประกาศรางวัลไปเมื่อวันที่ 4 เมษายน 2567 ที่ผ่านมา ณ โรงแรม เดอะสุโกศล กรุงเทพฯ

สำหรับปีที่ผ่านมา นับเป็นปีทองของ “ต้องเต–ธิติ ศรีนวล” ผู้กำกับภาพยนตร์เรื่อง “สัปเหร่อ” ซึ่งสามารถคว้ารางวัล ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม, ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม และ ทีมนักแสดงยอดเยี่ยม ไปครองได้สำเร็จ

สรุปผลรางวัล

รางวัลเชิดชูเกียรติ บุคคลหรือหน่วยงานที่มีคุณูปการต่อวงการภาพยนตร์ไทย

Advertisment
  • กิตติศักดิ์ สุวรรณโภคิน ผู้บุกเบิกวงการวิจารณ์ภาพยนตร์ ในประเทศไทย

รางวัลเชิดชูเกียรติ ผู้กำกับผู้มีคุณูปการต่อวงการภาพยนตร์ไทย

  • ประยูร วงษ์ชื่น

รางวัลชนะเลิศ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • ภาพยนตร์เรื่อง สัปเหร่อ
    สร้างโดย : บริษัท ไทบ้าน สตูดิโอ จำกัด และ บริษัท มูฟวี่ พาร์ทเนอร์ จำกัด
    Producer : สุรศักดิ์ ป้องศร, ศุภณัฐ นามวงศ์, ศชัช บุญโกสุมก์

รางวัลรองชนะเลิศ ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • ภาพยนตร์เรื่อง มนต์รักนักพากย์
    สร้างโดย : บริษัท เน็ตฟลิกซ์ (ประเทศไทย) จำกัด ร่วมกับ บริษัท 18 ธันวา จำกัด
    Producer : นนทรีย์ นิมิบุตร, กัญญนันทน์ วรสันต์

รางวัลชนะเลิศ ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

Advertisment
  • ธิติ ศรีนวล จากภาพยนตร์เรื่อง สัปเหร่อ
    ผู้ช่วยผู้กำกับ 1 อนุสรณ์ ลิ้มฤทัย
    ผู้ช่วยผู้กำกับ 2 รณชัย ลาลุน
    ผู้ช่วยผู้กำกับ 3 พิทยา นิตย์ลาภ

รางวัลรองชนะเลิศ ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • นนทรีย์ นิมิบุตร จากภาพยนตร์เรื่อง มนต์รักนักพากย์
    ผู้ช่วยผู้กำกับ 1 อังคณา งามเลิศศิริชัย
    ผู้ช่วยผู้กำกับ 2 เอกนัดดา ธนะสิริ
    ผู้ช่วยผู้กำกับ 3 กรัชพล ราชบุรี

รางวัลชนะเลิศ บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • อัตตา เหมวดี จากภาพยนตร์เรื่อง เพื่อน (ไม่) สนิท

รางวัลรองชนะเลิศ บทภาพยนตร์ยอดเยี่ยม

  • เอก เอี่ยมชื่น จากภาพยนตร์เรื่อง มนต์รักนักพากย์

รางวัลชนะเลิศ ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

  • ธีระวัฒน์ รุจินธรรม จากภาพยนตร์เรื่อง มนต์รักนักพากย์

รางวัลรองชนะเลิศ ถ่ายภาพยอดเยี่ยม

  • บุญยนุช ไกรทอง จากภาพยนตร์เรื่อง RedLife

รางวัลชนะเลิศ ลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • มานุสส วรสิงห์, อภิสิทธิ์ ว่องไวตระการ จากภาพยนตร์เรื่อง Hunger คนหิว เกมกระหาย

รางวัลรองชนะเลิศ ลำดับภาพยอดเยี่ยม

  • บริษัท ตัดอยู่ จำกัด โดย ชลสิทธิ์ อุปนิกขิต จากภาพยนตร์เรื่อง เพื่อน (ไม่) สนิท

รางวัลชนะเลิศ ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

  • ชาติชาย พงษ์ประภาพันธ์ จากภาพยนตร์เรื่อง มนต์รักนักพากย์

รางวัลรองชนะเลิศ ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม

  • ชัยบวร ศรีลูกหว้า จากภาพยนตร์เรื่อง Hunger คนหิว เกมกระหาย

รางวัลชนะเลิศ ทีมนักแสดงยอดเยี่ยม

  • จากภาพยนตร์เรื่อง สัปเหร่อ

รางวัลรองชนะเลิศ ทีมนักแสดงยอดเยี่ยม

  • จากภาพยนตร์เรื่อง 4 Kings 2

รางวัลชนะเลิศ นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • อินทิรา เจริญปุระ จากภาพยนตร์เรื่อง 4Kings 2

รางวัลรองชนะเลิศ นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม

  • เพ็ญพักตร์ ศิริกุล จากภาพยนตร์เรื่อง บ้านเช่า..บูชายัญ

รางวัลชนะเลิศ นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • อุกฤษ วิลลีย์ บรอด ดอน กาเบรียล (บิ๊ก D Gerrard) จากภาพยนตร์เรื่อง 4Kings 2

รางวัลรองชนะเลิศ นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม

  • สุทธิรักษ์ ทรัพย์วิจิตร จากภาพยนตร์เรื่อง 4Kings 2

รางวัลชนะเลิศ นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • ธิติยา จิระพรศิลป์ จากภาพยนตร์เรื่อง เธอกับฉันกับฉัน

รางวัลรองชนะเลิศ นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม

  • หนึ่งธิดา โสภณ จากภาพยนตร์เรื่อง มนต์รักนักพากย์

รางวัลชนะเลิศ นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • อวัช รัตนปิณฑะ จากภาพยนตร์เรื่อง ดอยบอย

รางวัลรองชนะเลิศ นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม

  • สมพล รุ่งพาณิชย์ จากภาพยนตร์เรื่อง 4 Kings 2

เรื่องที่เกี่ยวข้อง