ฟุตบอลโลก 2022 โปรแกรมแข่งขัน ตั้งแต่นัดแรกถึงรอบชิงชนะเลิศ

โปรแกรมถ่ายทอดสด ฟุตบอลโลก
ข้อมูลล่าสุด ณ วันที่ 15 ธ.ค. 2565 เวลา 09.45 น.

เช็กโปรแกรมถ่ายทอดสด การแข่งขันฟุตบอลโลก 2022 ที่กาตาร์ อัพเดตล่าสุด หลัง กกท. ให้ทุกสถานีโทรทัศน์ดิจิทัล จับสลากใหม่ 16 นัด

นับถอยหลังเพียงอีกไม่กี่วันเท่านั้น มหกรรมกีฬาที่คนทั้งโลกรอคอยอย่าง ฟุตบอลโลก 2022 ที่ประเทศกาตาร์ ก็จะเริ่มฟาดแข้งกัน โดยนัดเปิดสนามจะเริ่มวันที่ 20 พฤศจิกายน 2565 เรื่อยไปจนถึงนัดชิงชนะเลิศ วันที่ 18 ธันวาคม 2565

ฟุตบอลโลก 2022 หรือ FIFA World Cup 2022 เป็นการดวลกันของ 32 ชาติที่ผ่านเข้ามาถึงรอบสุดท้าย ซึ่งถูกแบ่งเป็น 8 กลุ่มด้วยกันจากการจับสลาก

“ประชาชาติธุรกิจ” ได้รวบรวมโปรแกรมการแข่งขันและการถ่ายทอดสดของทุกสนามมาไว้ในที่เดียว เพื่อไม่พลาดเชียร์ทีมรักหรือคู่สำคัญที่จะลงสนาม

สรุปกลุ่ม ฟุตบอลโลก 2022

รอบแบ่งกลุ่ม

ในรอบแบ่งกลุ่มนี้ 2 ทีมที่มีคะแนนมากที่สุดในแต่ละกลุ่มจะได้ผ่านเข้ารอบ 16 ทีมสุดท้าย โดยวัดจากคะแนน ผลต่างประตูได้เสีย และประตูได้ ตามลำดับ โดยที่ 1 ของแต่ละกลุ่มจะพบกับที่ 2 ของแต่ละกลุ่มตามที่ได้มีการจับสลากไว้ในรอบต่อไป

รอบแบ่งกลุ่ม นัดที่ 1

อาทิตย์ที่ 20 พฤศจิกายน 2565 (คู่เปิดสนาม)

  • 23.00 น. กลุ่ม A กาตาร์ พบ เอกวาดอร์ : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่อง True4U และ T Sports 7)

จันทร์ที่ 21 พฤศจิกายน 2565

  • 20.00 น. กลุ่ม B อังกฤษ – อิหร่าน : สนามคาลิฟา อินเตอร์เนชั่นแนล สเตเดียม (ช่อง True4U)
  • 23.00 น. กลุ่ม A เซเนกัล – เนเธอร์แลนด์ : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่อง JKN18)

อังคารที่ 22 พฤศจิกายน 2565

Advertisement
  • 02.00 น. กลุ่ม B สหรัฐอเมริกา – เวลส์ : สนามอาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม (ช่อง T Sports 7)
  • 17.00 น. กลุ่ม C อาร์เจนตินา – ซาอุดีอาระเบีย : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง True4U)
  • 20.00 น. กลุ่ม D เดนมาร์ก – ตูนิเซีย : สนามเอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม (ช่อง True4U)
  • 23.00 น. กลุ่ม C เม็กซิโก – โปแลนด์ : สนามสเตเดียม 974 (ช่อง 3)

พุธที่ 23 พฤศจิกายน 2565

  • 02.00 น. กลุ่ม D ฝรั่งเศส – ออสเตรเลีย : สนามอัล จานูบ สเตเดียม (ช่อง MONO29)
  • 17.00 น. กลุ่ม F โมร็อกโก – โครเอเชีย : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่อง True4U)
  • 20.00 น. กลุ่ม E เยอรมนี – ญี่ปุ่น : สนามคาลิฟา อินเตอร์เนชั่นแนล สเตเดียม (ช่อง 7)
  • 23.00 น. กลุ่ม E สเปน – คอสตาริกา : สนามอัล ธูมามา สเตเดียม (ช่อง True4U)

พฤหัสบดีที่ 24 พฤศจิกายน 2565 

  • 02.00 น. กลุ่ม F เบลเยียม – แคนาดา : สนามอาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม (ช่อง ไทยรัฐทีวี 32)
  • 17.00 น. กลุ่ม G สวิตเซอร์แลนด์ – แคเมอรูน : สนามอัล จานูบ สเตเดียม (ช่อง Thai PBS)
  • 20.00 น. กลุ่ม H อุรุกวัย – เกาหลีใต้ : สนามเอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม (ช่อง True4U และ T Sports 7)
  • 23.00 น. กลุ่ม H โปรตุเกส – กานา : สนามสเตเดียม 974 (ช่อง True4U และ Thai PBS)

ศุกร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2565 

  • 02.00 น. กลุ่ม G บราซิล – เซอร์เบีย : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง 8)

รอบแบ่งกลุ่ม นัดที่ 2

ศุกร์ที่ 25 พฤศจิกายน 2565 

  • 17.00 น. กลุ่ม B เวลส์ – อิหร่าน : สนามอาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม (ช่อง True4U และ JKN18)
  • 20.00 น. กลุ่ม A กาตาร์ – เซเนกัล : สนามอัล ธูมามา สเตเดียม (ช่อง True4U และ PPTV HD 36)
  • 23.00 น. กลุ่ม A เนเธอร์แลนด์ – เอกวาดอร์ : สนามคาลิฟา อินเตอร์เนชั่นแนล สเตเดียม (ช่อง PPTV HD 36)

เสาร์ที่ 26 พฤศจิกายน 2565

  • 02.00 น. กลุ่ม B อังกฤษ – สหรัฐอเมริกา : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่อง True4U)
  • 17.00 น. กลุ่ม D ตูนิเซีย – ออสเตรเลีย : สนามอัล จานูบ สเตเดียม (ช่อง True4U และ อมรินทร์ทีวี)
  • 20.00 น. กลุ่ม C โปแลนด์ – ซาอุดีอาระเบีย : สนามเอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม (ช่อง True4U และ 9MCOT)
  • 23.00 น. กลุ่ม D ฝรั่งเศส – เดนมาร์ก : สนามสเตเดียม 974 (ช่อง T Sports 7 และ PPTV HD 36)

อาทิตย์ที่ 27 พฤศจิกายน 2565

  • 02.00 น. กลุ่ม C อาร์เจนตินา – เม็กซิโก : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง NBT)
  • 17.00 น. กลุ่ม E ญี่ปุ่น – คอสตาริกา : สนามอาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม (ช่อง GMM25)
  • 20.00 น. กลุ่ม F เบลเยียม – โมร็อกโก : สนามอัล ธูมามา สเตเดียม (ช่อง 9MCOT)
  • 23.00 น. กลุ่ม F โครเอเชีย – แคนาดา : สนามคาลิฟา อินเตอร์เนชั่นแนล สเตเดียม (ช่อง True4U และ ช่อง 5)

จันทร์ที่ 28 พฤศจิกายน 2565

  • 02.00 น. กลุ่ม E สเปน – เยอรมนี : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่องเนชั่นทีวี)
  • 17.00 น. กลุ่ม G แคเมอรูน – เซอร์เบีย : สนามอัล จานูบ สเตเดียม (ช่อง อมรินทร์ทีวี)
  • 20.00 น. กลุ่ม H เกาหลีใต้ – กานา : สนามเอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม (ช่อง True4U และ NBT)
  • 23.00 น. กลุ่ม G บราซิล – สวิตเซอร์แลนด์ : สนามสเตเดียม 974 (ช่อง one 31)

อังคารที่ 29 พฤศจิกายน 2565

  • 02.00 น. กลุ่ม H โปรตุเกส – อุรุกวัย : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง 5)

รอบแบ่งกลุ่ม นัดที่ 3

อังคารที่ 29 พฤศจิกายน 2565

  • 22.00 น. กลุ่ม A เนเธอร์แลนด์ – กาตาร์ : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่อง True4U และ อมรินทร์ทีวี)
  • 22.00 น. กลุ่ม A เอกวาดอร์ – เซเนกัล : สนามคาลิฟา อินเตอร์เนชั่นแนล สเตเดียม (ช่อง 8)

พุธที่ 30 พฤศจิกายน 2565

  • 02.00 น. กลุ่ม B เวลส์ – อังกฤษ : สนามอาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม (ช่อง True4U)
  • 02.00 น. กลุ่ม B อิหร่าน – สหรัฐอเมริกา : สนามอัล ธูมามา สเตเดียม (ช่อง GMM25)
  • 22.00 น. กลุ่ม D ตูนิเซีย – ฝรั่งเศส : สนามเอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม (ช่อง True4U และ ช่อง 5)
  • 22.00 น. กลุ่ม D ออสเตรเลีย – เดนมาร์ก : สนามอัล จานูบ สเตเดียม (ช่อง NBT)

พฤหัสบดีที่ 1 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. กลุ่ม C โปแลนด์ – อาร์เจนตินา : สนามสเตเดียม 974 (ช่อง True4U และ ช่อง 3)
  • 02.00 น. กลุ่ม C ซาอุดีอาระเบีย – เม็กซิโก : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง MONO29)
  • 22.00 น. กลุ่ม F โครเอเชีย – เบลเยียม : สนามอาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม (ช่อง True4U และ 9MCOT)
  • 22.00 น. กลุ่ม F แคนาดา – โมร็อกโก : สนามอัล ธูมามา สเตเดียม (ช่อง Thai PBS)

ศุกร์ที่ 2 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. กลุ่ม E ญี่ปุ่น – สเปน : สนามคาลิฟา อินเตอร์เนชั่นแนล สเตเดียม (ช่อง True4U และ ช่อง 7)
  • 02.00 น. กลุ่ม E คอสตาริกา – เยอรมนี : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่องไทยรัฐทีวี)
  • 22.00 น. กลุ่ม H เกาหลีใต้ – โปรตุเกส : สนามเอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม (ช่อง True4U)
  • 22.00 น. กลุ่ม H กานา – อุรุกวัย : สนามอัล จานูบ สเตเดียม (ช่องเนชั่นทีวี)

เสาร์ที่ 3 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. กลุ่ม G แคเมอรูน – บราซิล : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง True4U และ เนชั่นทีวี)
  • 02.00 น. กลุ่ม G เซอร์เบีย – สวิตเซอร์แลนด์ : สนามสเตเดียม 974 (ช่อง one 31)

รอบ 16 ทีมสุดท้าย

การแข่งขันรอบ 16 ทีมสุดท้าย จะแข่งกันระหว่างวันที่ 3-6 ธันวาคม รอบก่อนรองชนะเลิศในวันที่ 9-10 ธันวาคม ส่วนรอบรองชนะเลิศจะแข่งขันในวันที่ 13-14 ธันวาคม นัดชิงอันดับที่ 3 ในวันที่ 17 ธันวาคม และนัดชิงชนะเลิศวันที่ 18 ธันวาคม

เสาร์ที่ 3 ธันวาคม 2565

  • 22.00 น. เนเธอร์แลนด์ (อันดับ 1 กลุ่ม A) – สหรัฐอเมริกา (อันดับ 2 กลุ่ม B) : สนามคาลิฟา อินเตอร์เนชั่นแนล สเตเดียม (ช่อง True4U)

อาทิตย์ที่ 4 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. อาร์เจนตินา (อันดับ 1 กลุ่ม C) – ออสเตรเลีย (อันดับ 2 กลุ่ม D) : สนามอาห์หมัด บิน อาลี สเตเดียม (ช่อง 3)
  • 22.00 น. ฝรั่งเศส (อันดับ 1 กลุ่ม D) – โปแลนด์ (อันดับ 2 กลุ่ม C) : สนามอัล ธูมามา สเตเดียม (ช่อง True4U)

จันทร์ที่ 5 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. อังกฤษ (อันดับ 1 กลุ่ม B) – เซเนกัล (อันดับ 2 กลุ่ม A) : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่อง MONO29)
  • 22.00 น. ญี่ปุ่น (อันดับ 1 กลุ่ม E) – โครเอเชีย (อันดับ 2 กลุ่ม F) : สนามอัล จานูบ สเตเดียม (ช่อง True4U)

อังคารที่ 6 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. บราซิล (อันดับ 1 กลุ่ม G) – เกาหลีใต้ (อันดับ 2 กลุ่ม H) : สนามสเตเดียม 974 (ช่อง 8)
  • 22.00 น. โมร็อกโก (อันดับ 1 กลุ่ม F) – สเปน (อันดับ 2 กลุ่ม E) : สนามเอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม (ช่อง True4U)

พุธที่ 7 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. โปรตุเกส (อันดับ 1 กลุ่ม H) – สวิตเซอร์แลนด์ (อันดับ 2 กลุ่ม G) : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง GMM25)

รอบก่อนรองชนะเลิศ

ศุกร์ที่ 9 ธันวาคม 2565

  • 22.00 น. โครเอเชีย – บราซิล : สนามเอดูเคชั่น ซิตี้ สเตเดียม (ช่อง True4U)

เสาร์ที่ 10 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. เนเธอร์แลนด์ – อาร์เจนตินา : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง JKN18)
  • 22.00 น. โมร็อกโก – โปรตุเกส : สนามอัล ธูมามา สเตเดียม (ช่อง True4U)

อาทิตย์ที่ 11 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. อังกฤษ – ฝรั่งเศส : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่อง ไทยรัฐทีวี)

รอบรองชนะเลิศ

วันพุธที่ 14 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. อาร์เจนตินา – โครเอเชีย : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง True4U)

วันพฤหัสบดีที่ 15 ธันวาคม 2565

  • 02.00 น. ฝรั่งเศส – โมร็อกโก : สนามอัล เบย์ท สเตเดียม (ช่อง one 31)

รอบชิงที่ 3

วันเสาร์ที่ 17 ธันวาคม 2565

  • 22.00 น. โครเอเชีย-โมร็อกโก : สนามคาลิฟา อินเตอร์เนชั่นแนล สเตเดียม (ช่อง True4U และ PPTV HD 36)

รอบชิงชนะเลิศ

วันอาทิตย์ที่ 18 ธันวาคม 2565

  • 22.00 น. อาร์เจนตินา-ฝรั่งเศส : สนามลูเซล ไอคอนิก สเตเดียม (ช่อง True4U และ ช่อง 7)

ข่าวที่เกี่ยวข้อง