บขส.ประกาศเปิดให้บริการเดินรถเส้นเหนือ-อีสาน-ใต้ วันนี้ (1 ก.ย.) โดยคุมเข้มมาตรการป้องกันเชื้อโควิด-19 ตรวจ 26 เส้นทางได้ที่นี่
วันที่ 1 กันยายน 2564 ผู้สื่อข่าวรายงานกรณีคณะกรรมการบริหารสถานการณ์การแพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา (2019) มีมติเห็นชอบมาตรการผ่อนคลายเพื่อป้องกันและควบคุมโควิด-19 ตามระดับพื้นที่สถานการณ์ย่อยในพื้นที่ทั่วราชอาณาจักร โดยยังคงพื้นที่ควบคุมสูงสุดและเข้มงวด 29 จังหวัดไว้เช่นเดิม
- สมชัย เลิศสุทธิวงค์ ซีอีโอ “เอไอเอส” สละโสดในวัย 62 ปี
- กองทุนประกันวินาศภัยถังแตก แจ้งชะลอจ่ายคืนหนี้ตั้งแต่ มี.ค.2567
- เปิดไทม์ไลน์ แจกเงิน 10,000 ลงทะเบียนเมื่อไหร่ เงื่อนไขเป็นยังไง
โดยในส่วนของการเดินทางข้ามจังหวัดจากพื้นที่ควบคุมสูงสุดและเข้มงวด ให้ระบบขนส่งสาธารณะจำกัดจำนวนผู้โดยสาร ไม่เกิน 75% ตามที่ได้รายงานข่าวไปแล้วนั้น
- ราชกิจจาฯ ประกาศข้อกำหนดคลายล็อก 29 จว.สีแดงเข้ม มีผล 1 ก.ย.นี้
-
จังหวัดของคุณเป็นพื้นที่สีอะไร ? ทำอะไรได้บ้าง ? ตามประกาศใหม่ ศบค.
บริษัท ขนส่ง จำกัด (บขส.) ได้ประกาศพร้อมเปิดให้บริการเดินรถเส้นทางภาคเหนือ-อีสาน-ใต้ ย้ำคุมเข้มความปลอดภัย ทั้งพนักงาน รถโดยสาร และสถานีขนส่งฯ ตามมาตรการป้องกันโควิด-19 อย่างเคร่งครัด
โดยรายละเอียดเส้นทางเดินรถไป-กลับ ที่เปิดให้บริการ ตั้งแต่วันที่ 1 ก.ย. 2564 มีดังนี้
ภาคเหนือ
- คลองลาน ต้นทาง 09.00 น. ปลายทาง 08.30 น.
- หล่มเก่า ต้นทาง 09.00 น. ปลายทาง 08.30 น.
- เชียงใหม่ (ข) ต้นทาง 07.25 น. ปลายทาง 07.30 น.
- ทุ่งช้าง ต้นทาง 07.00 น. ปลายทาง 06.30 น.
- อุตรดิตถ์ ต้นทาง 08.30 น. ปลายทาง 08.00 น.
- แม่สอด ต้นทาง 09.00 น. ปลายทาง 08.00 น.
- แม่สาย ต้นทาง 07.00 น. ปลายทาง 06.15 น.
- ป่าแดด-เชียงของ ต้นทาง 06.30 น. ปลายทาง 06.00 น.
ภาคอีสาน
- หนองบัวลำภู ต้นทาง 08.30 น. ปลายทาง 08.45 น.
- นครพนม ต้นทาง 07.30 น. ปลายทาง 07.30 น.
- เลย-เชียงคาน ต้นทาง 07.00 น. ปลายทาง 07.30 น.
- สุรินทร์ ต้นทาง 08.30 น. ปลายทาง 08.45 น.
- บุรีรัมย์ ต้นทาง 08.00 น. ปลายทาง 08.30 น.
- อุบลราชธานี ต้นทาง 07.30 น. ปลายทาง 08.00 น.
- มุกดาหาร ต้นทาง 08.00 น. ปลายทาง 08.30 น.
- รัตนบุรี ต้นทาง 09.00 น. ปลายทาง 07.00 น.
- จันทบุรี-ตราด ต้นทาง 07.30 น. ปลายทาง 10.00 น.
- สระบุรี ต้นทาง 06.00 น. 07.00 น. 16.00 น. 17.00 น. 18.00 น. ปลายทาง 05.00 น. 06.00 น. 12.00 น. 16.00 น. 17.00 น.
ภาคใต้
- สายใต้-สงขลา ต้นทาง 16.00 น. ปลายทาง 14.00 น.
- สายใต้-สุไหงโก-ลก ต้นทาง 15.30 น. ปลายทาง 13.00 น.
- หมอชิต 2-สายใต้-ตะกั่วป่า-โคกกลอย ต้นทาง 17.00 น. ปลายทาง 16.00 น.
- หมอชิต 2-สายใต้ ภูเก็ต ต้นทาง 16.15 น. ปลายทาง 18.00 น.
- หมอชิต 2-สายใต้-กระบี่ ต้นทาง 16.45 น. ปลายทาง 17.00 น.
- หมอชิต 2-สายใต้-ตรัง-สตูล ต้นทาง 16.30 น. ปลายทาง 15.00 น.
- หมอชิต 2-สายใต้-เกาะสมุย ต้นทาง 17.00 น. ปลายทาง 15.30 น.
- หมอชิต 2-สายใต้-หาดใหญ่ ต้นทาง 16.45 น. ปลายทาง 16.00 น.
วิธีจองตั๋ว-ชำระค่าโดยสาร
ผู้ใช้บริการสามารถจองตั๋วล่วงหน้าเดินทางกับ บขส. ผ่านช่องทางต่าง ๆ ดังนี้
- เว็บไซต์ บขส. https://tcl99web.transport.co.th/Home
- ร้าน 7-Eleven เคาน์เตอร์เซอร์วิสทุกสาขา
- ตัวแทนจำหน่ายตั๋วของ บขส.
นอกจากนี้ ยังสามารถชำระค่าโดยสาร บขส. โดยใช้สิทธิ์โครงการคนละครี่ง ผ่านแอปพลิเคชั่น “เป๋าตัง” ได้ โดยสิทธิ์ดังกล่าวไม่สามารถใช้กับการจองตั๋วล่วงหน้าได้ และไม่สามารถยกเลิก/คืน/เปลี่ยนแปลงตั๋วได้ทุกกรณี
สอบถามข้อมูลการเดินทางเพิ่มเติมได้ที่ช่องจำหน่ายตั๋วรถโดยสารของ บขส.ทั่วประเทศ และ Call Center 1490 เรียก บขส.ตลอด 24 ชั่วโมง
มาตรการสาธารณสุข D-M-H-T-T-A
ทั้งนี้ ในการใช้บริการรถโดยสารสาธารณะ ขอความร่วมมือผู้ใช้บริการ ปฏิบัติตามมาตรการสาธารณสุข D-M-H-T-T-A อาทิ เว้นระยะระหว่างกัน สวมหน้ากากผ้าหรือหน้ากากอนามัยตลอดเวลา ล้างมือบ่อย ๆ ตรวจวัดอุณหภูมิร่างกาย ตรวจเชื้อโควิด-19 สแกนแอปพลิเคชันไทยชนะหรือหมอชนะ
กรณีไม่สามารถใช้แอปพลิเคชั่นได้ สามารถกรอกข้อมูลตามแบบฟอร์มที่กรมการขนส่งทางบกกำหนด รวมทั้งผู้โดยสารที่มีความจำเป็นต้องเดินทางสามารถตรวจสอบมาตรการของแต่ละจังหวัดได้จาก https://www.moicovid.com/